mcx cotton live 2023 : कापसाच्या बाजार भावात मोठी वाढ

mcx cotton live 2023 : कापसाच्या बाजार भावात मोठी वाढ

mcx cotton live  कापसाचे दर थेट शेतकऱ्यांकडे हजारो क्विंटल कापूस पडून आहे. राज्यात कापसाचे विक्रमी उत्पादन झाले असले तरी कापसाचे भाव अत्यल्प असल्याने अनेक शेतकऱ्यांकडे हजारो क्विंटल कापूस पडून आहे. एकीकडे कापसाच्या भावाबाबत सरकार कोणतीही पावले उचलत नसल्याने शेतकऱ्यांसमोर मोठे संकट उभे ठाकले आहे. दरम्यान, मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांनी अतिशय आनंदाची बातमी दिली आहे.

सध्या कापसाचा भाव (कॉटन रेट लाइव्ह) 7500 ते 8100 रुपये प्रतिक्विंटल आहे. मोठी खरेदी-विक्री होत नसल्याचेही दिसून येत आहे. सेबीने कापसाच्या वायदेवरील बंदी उठवल्यानंतर सोमवारपासून कापूस वायदे सुरू होणार आहेत. सेबीच्या आदेशानुसार कापसाची खरेदी गाठीऐवजी खंडीत होणार आहे. आणि नवीन नियमांमध्ये काही महत्त्वपूर्ण बदल करण्यात आले आहेत.

आजचे कापसाचे बाजार भाव

यापूर्वी MCX वर 172 किलो कापसाच्या गाठींचा व्यवहार होत होता. त्यात बदल करण्यात आला आहे. यापुढे हा व्यवहार भागांमध्ये (356 किलो कापूस) केला जाईल. पूर्वी 25 गाठींचे प्रिंटिंग युनिट होते. आता त्याची 48 विभागात विभागणी करण्यात आली आहे. कमाल ऑर्डर आकारात 1200 गाठीवरून 576 गाठींवर लक्षणीय बदल झाल्याचेही सांगितले जात आहे.

mcx cotton live  नवीन वितरण केंद्र यापूर्वी MCX कॉटन मार्केटमध्ये यवतमाळ, जालना, कडी, मुंद्रा (गुजरात), अलीाबाद, तेलंगणा येथे वितरण केंद्रे होती. त्यात आता आणखी पाच वितरण केंद्रांची भर पडली आहे. नवीन केंद्रांमध्ये इंदूर (मध्य प्रदेश), भिलवाडा (राजस्थान), गुंटूर (आंध्र प्रदेश), रायचूर (कर्नाटक) आणि सेलम (तामिळनाडू) यांचा समावेश आहे.

सेबीने निर्माणमध्ये केलेले बदल शेतकऱ्यांच्या हिताचे आहेत. या बदलांमुळे फ्युचर्स मार्केटमधील नफ्याचे प्रमाण कमी होईल. शिवाय, या बदलांचा फायदा कापूस उत्पादकांपासून ते कापड उत्पादकांपर्यंत साखळीतील सर्व दिव्यांना होईल.

आजचे कापसाचे बाजार भाव.

👇👇👇👇

https://agricenter.aapleshetkari.com/

Leave a Comment